GST 200 ಕೊಟಿ ರೂ. ವಂಚನೆ ಮಾಡಿದ ಜಾಲ ಬೇಧಿಸಿದ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಇಂಟಲಿಜೆಂಟ್ಸ್ ಬ್ಯುರೋ . 

ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ತೆರಿಗೆ ವಂಚನೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಜಾಲವನ್ನು ಬೇಧಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ

0
58

GST 200 ಕೊಟಿ ರೂ. ವಂಚನೆ ಮಾಡಿದ ಜಾಲ ಬೇಧಿಸಿದ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಇಂಟಲಿಜೆಂಟ್ಸ್ ಬ್ಯುರೋ . 

ಬೆಂಗಳೂರು,ನ.15- ತೆರಿಗೆ ವಂಚಕರ ವಿರುದ್ಧ ಹದ್ದಿನ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟಿರುವ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಇಂಟಲಿಜೆಂಟ್ಸ್ ಬ್ಯುರೋ ಬೆಂಗಳೂರು, ದೆಹಲಿ, ಮುಂಬೈ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಮಿಂಚಿನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ನಡೆಸಿ ಬರೋಬ್ಬರಿ 200 ಕೋಟಿ ರೂ. ತೆರಿಗೆ ವಂಚನೆ ಮಾಡಿರುವುದನ್ನು ಬಯಲಿಗೆಳೆದಿದ್ದು, ಈ ಸಂಬಂಧ ನಾಲ್ವರು ವಂಚಕರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದೆ.

ಚೀನಾ ಸೇರಿದಂತೆ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪನಿಗಳ ಜತೆ ಶಾಮೀಲಾಗಿ ಇಷ್ಟೊಂದು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ತೆರಿಗೆ ವಂಚನೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಜಾಲವನ್ನು ಬೇಧಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ಆರೋಪಿಗಳು 01 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ ರೂ. ಮೌಲ್ಯದ ನಕಲಿ ಸೇವೆಗಳಿಗಾಗಿ ಅವರು ಚೀನಾ ಸೇರಿದಂತೆ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ನಕಲಿ ಇರುವುದು ದಾಳಿ ವೇಳೆ ಬೆಳಕಿಗೆ ಬಂದಿದೆ.

ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್ ಡೈರೆಕ್ಟರೇಟ್ ಜನರಲ್ ಬೆಂಗಳೂರು ವಲಯ ಘಟಕವು ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಗರದಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವಾ ತೆರಿಗೆ (ಜಿಎಸ್‌ಟಿ) ವಂಚನೆ ಪ್ರಕರಣ ಇದಾಗಿದೆ.

ಮುಂಬೈ ಮೂಲದ ಚೀನಾದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ, ಹಲವು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದವರು ಮತ್ತು ನಕಲಿ ಇನ್‌ಪುಟ್ ಟ್ಯಾಕ್ಸ್ ಕ್ರೆಡಿಟ್ (ಐಟಿಸಿ) ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಒಟ್ಟು ತೆರಿಗೆ ವಂಚನೆಯ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ಇನ್ನೂ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ದೆಹಲಿ ಮೂಲದ ಕಮಲೇಶ್ ಮಿಶ್ರಾ ಅವರು ನಕಲಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ 500 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ಮೌಲ್ಯದ ನಕಲಿ ಇನ್‌ವಾಯ್ಸ್‌ಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿರುವುದು ತನಿಖೆಯಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ.

ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ವಂಚನೆ:
ಬೆಂಗಳೂರಿನ ವ್ಯಕ್ತಿ ಚೀನಾದ ಬಿಜ್ಮೆನ್ ಜೊತೆ ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ನಕಲಿ ಬಿಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿ ಮಿಶ್ರಾ 23 ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಬಡ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಆರಂಭಿಸಿ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಪ್ಯಾನ್ ಮತ್ತು ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಹೊಂದಿದ್ದ. ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಅವರು ತಮ್ಮ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಲು ಪಾವತಿಸಿದರು ಮತ್ತು 80 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಮೌಲ್ಯದ ಜಿಎಸ್‌ಟಿಗೆ ನಕಲಿ ಬಿಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದರು ”ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದರು.

ಮಿಶ್ರಾ ಅವರು ತಮ್ಮ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಲಾಭಕ್ಕಾಗಿ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆಂದು ತೋರಿಸಿ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಂದ ಬಿಲ್ ರಿಯಾಯಿತಿಗಳು ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಸಾಲಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ದೊಡ್ಡ ವಹಿವಾಟನ್ನು ಯೋಜಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ಮಿಶ್ರಾ ಅವರು ನಕಲಿ ಕಂಪನಿಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿ ಮಾಡಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡು ದಾಳಿನಡೆಸಿ ಗುರುತಿಸಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ವಂಚನೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ ನಾವು ಆತನನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಬೆಂಗಳೂರು ಮೂಲದ ಉದ್ಯಮಿ ಬಿಯಾಲದುಗು ಕೃಷ್ಣಯ್ಯ ಅವರು ಕೆಲವು ಚೀನಾದ ಕೆಲವರೊಂದಿಗೆ ಒಡನಾಟ ಹೊಂದಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಜಂಪ್ ಮಂಕಿ ಪ್ರಮೋಷನ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಎಂಬ ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ್ದರು. “ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮೂಲಕ, ಕೃಷ್ಣಯ್ಯ ಅವರು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಚೀನಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ನಕಲಿ ಬಿಲ್‌ಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದರು.

ಚೀನಾ ಕನ್ಸ್ಟ್ರಕ್ಷನ್ ಸೌಸಮ್ ಇಂಡಿಯಾ ಪ್ರೈವೇಟ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಮತ್ತು ಕ್ವಿಂಗ್ಡಾವೊ ಕನ್ಸ್ಟ್ರಕ್ಷನ್ಸ್ ಕಳುಹಿಸಿದ ೫೩ ಕೋಟಿ ರೂ. ಅವರು ಆಗಾಗ್ಗೆ ವೀಚಾಟ್ ಮೆಸೇಜಿಂಗ್ ಸೇವೆಯ ಮೂಲಕ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಚೀನಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿ ಖರೀದಿಯನ್ನು ಸಹ ಮಾಡಿದರು ”ಎಂದು ಗುಪ್ತಚರ ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದರು.

ಸ್ಲೀತ್ಸ್ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಮುಂಬೈನ ಕೆಲವು ಚೀನಾದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ನಡೆಸಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಬಂಧನದ ನಂತರ ಕೃಷ್ಣಯ್ಯನನ್ನು ಬೆಂಗಳೂರು ಜೈಲಿಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲಾಯಿತು. ವಿದೇಶಿ ಪ್ರಜೆಗಳೊಂದಿಗಿನ ಅವರ ಹಣದ ವಹಿವಾಟಿನ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ, ಅದು ಅವರಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಮೊತ್ತದ ಲೆಕ್ಕವಿಲ್ಲದ ಹಣವನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ಬೆಂಗಳೂರು ಮೂಲದ ಬೆನ್‌ಸ್ಟಾರ್ ಪವರ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜೀಸ್ ಇಂಡಿಯಾ ಪ್ರೈವೇಟ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಅನ್ನು ಕರ್ನಾಟಕದ ವಿವಿಧ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಪರವಾಗಿ ನಕಲಿ ಇನ್‌ವಾಯ್ಸ್ ನೀಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಆರೋಪಿಸಲಾಯಿತು. “ಕಿಂಗ್‌ಪಿನ್ ಬೆನ್‌ಸ್ಟಾರ್‌ನ ನಿರ್ದೇಶಕ ಸುರೇಶ್ ಮೆಹ್ತಾ, ಅವರನ್ನು ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಒಂದು ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪನಿಯಿಂದ 12 ಕೋಟಿ ರೂ. ವಸೂಲಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದರು.

ಖ್ವಾಜಾ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್‌ನ ಹನೀಫ್ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿರುವ ಬೆಂಗಳೂರು ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ವ್ಯಾಪಾರಿ ಕೋಟ್ಯಂತರ ರೂಪಾಯಿ ಮೌಲ್ಯದ ನಕಲಿ ಇನ್‌ಪುಟ್ ಟ್ಯಾಕ್ಸ್ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ. ತೆರಿಗೆ ವಂಚನೆಗಾಗಿ ಪುನರಾವರ್ತಿತ ತೆರಿಗೆ ಅಪರಾಧಿ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಅವರ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿಲ್ಲದ ಪೂರೈಕೆದಾರರ ಲಿಂಕ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here