ಕೊವಿಡ್ 19(ಕೊರೊನ ವೈರಸ್) ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಯಾಕೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಲ್ಲ, ರಹಸ್ಯ ಇಲ್ಲಿದೆ ನೊಡಿ

ಕೊವಿಡ್ 19 ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಯಾಕೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಲ್ಲ, ರಹಸ್ಯ ಭೇದಿಸಿದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು

0
75

ಕೊವಿಡ್ 19(ಕೊರೊನ ವೈರಸ್) ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಯಾಕೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಲ್ಲ, ರಹಸ್ಯ ಇಲ್ಲಿದೆ ನೊಡಿ.

ನವದೆಹಲಿ: ನಾವೆಲ್ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ (Covid19) ಕೇವಲ ವಯಸ್ಕರ ಮೇಲೆಯೇ ಏಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಇದು ಯಾಕೆ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಲ್ಲಿ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಅಂಶ ಈ ಕೊವಿಡ್ 19 ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ಹೊಸ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರ ರೂಪಿಸುವಲ್ಲಿ ಸಹಕಾರಿಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

US ನ ವಾಂಡರ್ಬಿಲ್ಟ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಮೆಡಿಕಲ್ ಸೆಂಟರ್ (VUMC) ಸೇರಿದಂತೆ ಸಂಶೋಧಕರ ಪ್ರಕಾರ, ಮಕ್ಕಳು ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ರಿಸೆಪ್ಟರ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಕರೋನವೈರಸ್ SARS-CoV-2 ಶ್ವಾಸಕೋಶದಲ್ಲಿನ ವಾಯುಮಾರ್ಗದ ಎಪಿತೀಲಿಯಲ್ ಕೋಶಗಳನ್ನು ಆಕ್ರಮಿಸಲು ಆವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ.

ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಇನ್ವೆಸ್ಟಿಗೇಷನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ವಯಸ್ಸಾದವರಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಅನ್ನು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಅಥವಾ ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಈ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಅನ್ನು ತಡೆಯುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

“ನಮ್ಮ ಅಧ್ಯಯನವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಶಿಶುಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳು ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ ಅಥವಾ ತೀವ್ರ ರೋಗದ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಜೈವಿಕ ತಾರ್ಕಿಕತೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.” ಎಂದು VUCM ಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಂಶೋಧಕಿ ಹಾಗೂ ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ಸಹ ಬರಹಗಾರ್ತಿ ಜೆನ್ನಿಫರ್ ಸಾಕ್ರೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಉಸಿರಾಟದ ಮೂಲಕ ಒಮ್ಮೆ ಈ ವೈರಲ್ ಕಣಗಳು ಶ್ವಾಸಕೋಶಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶ ಪಡೆದ ಬಳಿಕ ಪ್ರೋಟಿನ್ “ಸ್ಟ್ರೈಕ್” ಗಳು ACE2 ಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ACE2 ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಮೇಲ್ಮೈಮೇಲಿರುವ ಗ್ರಾಹಕ ಕೋಶಗಳಾಗಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ವಿವರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ವೇಳೆ ಮತ್ತೊಂದು TMPRESS2 ಹೆಸರಿನ ಮತ್ತೊಂದು ಸೇಲ್ಯೂಲಾರ್ ಪ್ರೋಟಿನ್ ಸಕ್ರೀಯಗೊಂಡು ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಸೆಲ್ ಮೆಂಬ್ರೇನ್ ಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಿ ಕೋಶಗಳು ಚಿದ್ರಗೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

“ನಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಯಾವಾಗಲೂ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ ಶಿಶು ಶ್ವಾಸಕೋಶವು ವಯಸ್ಕ ಶ್ವಾಸಕೋಶಕ್ಕಿಂತ ಸೋಂಕಿಗೆ ಗುರಿಯಾಗುವುದರಿಂದ ಹೇಗೆ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಸಾಕ್ರೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

“ಈ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ನಾವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ವಿರುದ್ಧವಾದ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಅದರ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳಿಂದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ಶ್ವಾಸಕೋಶವನ್ನು SARS-CoV-2 ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಲು ನಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ಸಿಂಗಲ್-ಸೆಲ್RNA-ಸೀಕ್ವೆನ್ಸಿಂಗ್ ಎಂಬ ತಂತ್ರವನ್ನು ಬಳಸಿ, ಸಂಶೋಧಕರು ಶ್ವಾಸಕೋಶದಂತಹ ಅಂಗಾಂಶಗಳ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಇಲಿ ಕೋಶಗಳಲ್ಲಿ ಜೀನ್‌ಗಳ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಇದರಿಂದ ನಂತರ ಅವರು ಕೋವಿಡ್ -19 ಗೆ ದೇಹದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿರುವ ಜೀನ್‌ಗಳ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಲಿದ್ದಾರೆ.

ACE2 ಗಾಗಿ ವಂಶವಾಹಿ ಇಲಿಗಳ ಶ್ವಾಸಕೋಶದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದ್ದರೆ, “TMPRESS2 ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿದ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಪಥವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ” ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಮತ್ತೋರ್ವ ಸಹ-ಲೇಖಕ ಬ್ರೈಸ್ ಶುಲರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ವಿವಿಧ ವಯಸ್ಸಿನ ದಾನಿಗಳಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಮಾನವ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ. ಪಡೆದುಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದರು, ಮತ್ತು TMPRSS2 ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಇಲಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದ ಪಥವನ್ನೇ ಅವರು ಗಮನಿಸಿದ್ದಾರೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here