ಜನರ ದುಃಖಗಳಿಗೆ ಕ್ರೂರತೆಯ ಬರೆ ಎಳೆದ ಕೇಂದ್ರ ಬಜೆಟ್ – ಫರೀದ್ ಉಮರಿ.

ಖಂಡನೆಗೆ ಅರ್ಹವಾದ ಬಜೆಟ್

0
135

ಮಾನವಿ, 02 ಫೆಬ್ರವರಿ, 20201 ಬುಧವಾರ. 2021-22ರ ಒಟ್ಟು ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಬಜೆಟ್ ವೆಚ್ಚವು 2020-21ರಲ್ಲಿ (ಪರಿಷ್ಕೃತ ಅಂದಾಜು) ಅದೇ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿಯೇ ಉಳಿದಿದೆ, ಇದರರ್ಥ ನೈಜ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಜನರ ಯೋಗಕ್ಷೇಮ ಮತ್ತು ಜೀವನೋಪಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಸರ್ಕಾರದ ಬದ್ಧತೆಯ ಕುರಿತು ಸಚಿವರ ಅದ್ದೂರಿ ಹೇಳಿಕೆಯು ಎಂದಿನಂತೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ವಲಯದಲ್ಲಿ ನಿಜವಾದ ಹಂಚಿಕೆ ಮತ್ತು ಎಂಎನ್ಆರ್ಇಜಿಎ, ಐಸಿಡಿಎಸ್, ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಊಟ, ಉದ್ಯೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಕೌಶಲ್ಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಂತಹ ಕಲ್ಯಾಣ ಸಂಬಂಧಿತ ವೆಚ್ಚಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಹೀಗಾಗಿ ಇದೊಂದು ಜನರ ದುಃಖಗಳಿಗೆ ಕ್ರೂರತೆಯ ಬರೆ ಎಳೆದ ಬಜೆಟ್ ಆಗಿದೆ ಎಂದು ವೆಲ್ಫೇರ್ ಪಾರ್ಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಕೇಂದ್ರ ಬಜೆಟ್ ಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದೆ.

MNREGA ನಲ್ಲಿ, 2020-21ರಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಖರ್ಚು ಮಾಡಿದ ಮೊತ್ತದ 41% ರಷ್ಟು ಬಜೆಟ್ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದೆ ಆದರೆ ಗ್ರಾಮೀಣ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಮತ್ತು ನಿರುದ್ಯೋಗವು ಅಸಾಧಾರಣವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಊಟದಲ್ಲಿ, ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ನಿಜವಾಗಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ 1400 ಕೋಟಿ ರೂ. ಐಸಿಡಿಎಸ್ನಲ್ಲಿ, ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಬಜೆಟ್ನಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೆಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು 30% ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಉದ್ಯೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಕೌಶಲ್ಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ, ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು 35% ಕಡಿತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ
ಉದ್ಯೋಗ ಸೃಷ್ಟಿ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಕುರಿತು ಸಚಿವರು ನಡೆಸಿದ ಮಾತುಕತೆಗಳನ್ನು ಕೊನೆಯ ಬಜೆಟ್ನ ಹಂಚಿಕೆಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಅಪಹಾಸ್ಯ ಮಾಡುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿದೆ ಇಂತಹ ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಉದಾಹರಣೆಗಳಿವೆ. 15 ನೇ ಹಣಕಾಸು ಆಯೋಗದ ಶಿಫಾರಸಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ “ಕೇಂದ್ರ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಯೋಜನೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ತಗ್ಗಿಸುವ” ಸರ್ಕಾರದ ಕ್ರಮವನ್ನು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವರು ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕಂಪೆನಿ ಕಾಯ್ದೆಯಡಿ ತಮ್ಮ ಶಾಸನಬದ್ಧ ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳ ಅನುಸರಣೆಯ ಹೊರೆಯನ್ನು ಸರಾಗಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಿ ಮತ್ತು ದೇಶೀಯ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ಗಳು ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ವ್ಯಾಪಾರಸ್ಥರಿಗೆ “ವ್ಯವಹಾರ ಸುಲಭ” ಮಾಡುವ ದನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದರ ಮೇಲೆ ಬಜೆಟ್ ವ್ಯಾಯಾಮದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಒತ್ತು ಉಳಿದಿದೆ ತೆರಿಗೆ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮತ್ತು ಪಾವತಿಸದ ತೆರಿಗೆಗಳ ಮರುಪಡೆಯುವಿಕೆ, ವಿವಿಧ ತಲೆಗಳ ಮೇಲೆ ಹಲವಾರು ವಿನಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಹಣಕಾಸಿನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯದ ಬಗ್ಗೆ ವಿಷಾದಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ, ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವರು 10,57 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ದೊಡ್ಡ ಮೊತ್ತದ ಪಾವತಿಸದ ನೇರ ತೆರಿಗೆಗಳನ್ನು (ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಮತ್ತು ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ) ವಸೂಲಿ ಮಾಡುವ ಅಗತ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದೇ ಒಂದು ಮಾತನ್ನೂ ಹೇಳಲಿಲ್ಲ. ಅವರ ಕೊನೆಯ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ನಿಯಮ; ಇದರಲ್ಲಿ 2.29 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ತೆರಿಗೆ ಬಾಕಿ ಯಾವುದೇ ವಿವಾದದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ.
ಅದೇ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ತೆರಿಗೆ ದರವನ್ನು ಉತ್ತಮ ಅನುಸರಣೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಕಡಿತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಿರ್ಭಯದಿಂದ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ಗಳು ತೆರಿಗೆ ವಂಚನೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ “ವ್ಯವಹಾರ ನೀತಿಯನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸುವ” ವಿಶಿಷ್ಟ ಲಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ, ಇದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೊಕ್ಕಸದ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಲೂಟಿಗೆ ಸಮನಾಗಿರುತ್ತದೆ.
ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ, ಸಂಪೂರ್ಣ ಬಜೆಟ್ ವ್ಯಾಯಾಮ ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಿದ ತೆರಿಗೆ ಆಡಳಿತ ಮತ್ತು ಆಡಳಿತದ ಸುಧಾರಣೆಗಳು ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ / ದೊಡ್ಡ-ವ್ಯವಹಾರಗಳಿಂದ ಕಂಪೆನಿಗಳ ಕಾಯ್ದೆ, ಕಾರ್ಮಿಕ ಕಾನೂನುಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಶಾಸನಬದ್ಧ ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳ ಅನುಸರಣೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಕ್ರಮಗಳ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವಾಗಿದೆ – ಇವೆಲ್ಲವೂ “ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸುವ” ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ”. ಎಂಎಸ್ಎಂಇಗಳಿಗಾಗಿ ಘೋಷಿಸಲಾದ ರಿಯಾಯಿತಿಗಳು ಯಾವುವು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಲ್ಲ.
ಹೆಚ್ಚಿನ ಲಾಭ ಗಳಿಸುವ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಉಧ್ಯಮಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣ ಖಾಸಗೀಕರಣ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಬಜೆಟ್ ದರ್ಪದಿಂದ ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದೆ, ಆದರೆ ಎಲ್ಲಾ ನಷ್ಟವನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಉಧ್ಯಮಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚುವುದನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದೆ, ಔಷಧಿ ತಯಾರಿಕದಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಉಧ್ಯಮಗಳನ್ನು, ಭಾರಿ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮುಂತಾದ ಪ್ರಮುಖ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ವಲಯದಲ್ಲೂ ಸಹ ಈ ಖಾಸಗೀಕರಿಸುವುದಾಗಿ ಘೋಷಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅವುಗಳ ಭೂಮಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಆಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದರ ಮೇಲೆ ಈ ರೈಲ್ವೆಗಳು, ಬಂದರುಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಅವರ ಹಣಗಳಿಸುವಿಕೆಯ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಡಿಯಲ್ಲಿ ಖಾಸಗೀಕರಣದೊಂದಿಗೆ ವಿಲೇವಾರಿ ಮಾಡಲು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ರೂಪಿಸಿದೆ
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆಸ್ತಿಗಳ ಮಾರಾಟದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ತರಾತುರಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಪ್ರಸಕ್ತ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಖಾಸಗೀಕರಣದ ಮೂಲಕ 1.75 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳನ್ನು ರೈಲ್ವೆ, ನಗರ ಸಾರಿಗೆ, ಅನಿಲ-ಪೈಪ್ ಮಾರ್ಗಗಳು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್ ಡಿಸ್ಕಮ್ ವಲಯದಲ್ಲೂ ಸಹ, ಸುಧಾರಣೆಗಳು ಪಿಪಿಪಿ ಮಾರ್ಗದ ಮೂಲಕ ವಾಸ್ತವಿಕವಾಗಿ ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಭಾರತೀಯತ ವಿಮಾ ನಿಗಮ ವನ್ನು (ಎಲ್ಐಸಿಯಲ್ಲಿ) ಐಪಿಒ ಮೂಲಕ ತಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಖಾಸಗೀಕರಣದ ಜೊತೆಗೆ ವಿಮಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಎಫ್ಡಿಐಯನ್ನು 74% ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಸರಕಾರದ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವಾಗಿದೆ
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಖಜಾನೆಯಿಂದ ಮರು ಬಂಡವಾಳ ಹೂಡಿಕೆಯ ನಂತರ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಮತ್ತು ವಿನಾಶಕಾರಿ ಪ್ರತಿಪಾದನೆಯೆಂದರೆ, “ಕನಿಷ್ಠ ಸರ್ಕಾರ” ” ಗರಿಷ್ಟ ಆಡಳಿತ” ಎಂಬ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಡಿಯಲ್ಲಿ ಹಣಕಾಸು ಕ್ಷೇತ್ರದ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಖಾಸಗಿ ಕೈಗಳಿಗೆ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಅವಧಿಯ ಕಠೋರ ಅನುಭವದ ನಂತರವೂ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಉಳಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಬ್ಲಾಕ್ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಬಜೆಟ್ ಅದ್ದೂರಿಯಾಗಿ ಮಾತನಾಡಿದೆ ಆದರೆ ಅದರ ಮರಣದಂಡನೆ ಪಿಪಿಪಿಯಲ್ಲಿದೆ
ಖಾಸಗಿ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯಾಪಾರ ನಿರ್ವಾಹಕರ ಮೂಲಕ ಮಾರ್ಗ ಉಕ್ಕಿನ ಸೆಸ್ ಮತ್ತು ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ಮೇಲಿನ ಕಸ್ಟಮ್ಸ್ ಸುಂಕದಲ್ಲಿನ ಕಡಿತವು ದೇಶೀಯ ಉಕ್ಕಿನ ಉದ್ಯಮದ ಮೇಲೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಸಮಗ್ರ ಉಕ್ಕಿನ ಸ್ಥಾವರಗಳ ಮೇಲೆ ತೀವ್ರ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲಿದೆ. ತಮ್ಮ ಆತ್ಮನಿರ್ಭರ್ ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಉತ್ಪಾದನಾ ವಲಯವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಎಲ್ಲಾ ಮಾತುಕತೆಗಳು ಟೊಳ್ಳಾದ ಘೋಷಣೆಯಲ್ಲದೆ ಬೇರೇನೂ ಅಲ್ಲ ಮತ್ತು ಮೂಲತಃ ವಿದೇಶಿ ಮತ್ತು ದೇಶೀಯ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ವರ್ಗವನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೊಕ್ಕಸದಿಂದ ಹೊರಹಾಕುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ
ಯಾವುದೇ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಇಲ್ಲದೆ. ಅದೇ ಸರ್ಕಾರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಆರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಈ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ಗಳಿಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ದೊಡ್ಡ ರಿಯಾಯಿತಿಗಳು ಹಾರಿಹೋಗಿವೆ, ಆದರೆ ಉತ್ಪಾದಕ ಹೂಡಿಕೆ ಅಥವಾ ಉದ್ಯೋಗ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಅವರಿಂದ ಏನನ್ನೂ ತಲುಪಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಈ ಬಜೆಟ್ನಿಂದಲೂ ಅದೇ ಮೋಸಗೊಳಿಸುವ ಆಟವನ್ನು ಆಡಲಾಗಿದೆ. ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ, ಸರ್ಕಾರದ ನೀತಿಯು ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ವಿನಾಶಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ 2021-22ರಲ್ಲಿ 11% ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಆಪೆಕ್ಷಣೆಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ವಸ್ತು ಇಲ್ಲದೆ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಧ್ವನಿ ಕಡಿತ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ.
ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಸಾಮಾಜಿಕ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಶಾಸನಬದ್ಧ ಕನಿಷ್ಠ ವೇತನವನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸುವುದಾಗಿ ಲೇಬರ್ ಕೋಡ್ಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವರ ಹೇಳಿಕೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸತ್ಯದಿಂದ ಕೂಡಿದೆ. ಈ ಕಾರ್ಮಿಕ ಸಂಕೇತಗಳು ಸಾಮಾಜಿಕ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಕನಿಷ್ಠ ವೇತನವನ್ನು ಕೇಳಲು ಸೇರಿದಂತೆ ಎಲ್ಲಾ ಕಾರ್ಮಿಕ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲಿವೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಇಡೀ ಟ್ರೇಡ್ ಯೂನಿಯನ್ ಗಳ ಚಳುವಳಿ ಈ ಲೇಬರ್ ಕೋಡ್ಗಳನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ.
ಕೃಷಿಯ ಬಗ್ಗೆ, ಎಂಎಸ್ಪಿಗೆ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವರು ನೀಡಿದ ಎಲ್ಲ ಎತ್ತರದ ಹಕ್ಕುಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಎಂಎಸ್ಪಿ ಆಡಳಿತವು ಕೇವಲ 6% ನಷ್ಟು ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಎಂಎಸ್ಪಿ ಪಾವತಿಸಲಾಗುತ್ತಿರುವುದು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಉತ್ಪಾದನಾ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದಿಲ್ಲ, ಇದು ಸಿ 2 + 50% ದರದ ಸೂತ್ರಕ್ಕಿಂತ ತೀರಾ ಕಡಿಮೆ ಸ್ವಾಮಿನಾಥನ್ ಆಯೋಗ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದೆ.ರೈತರ ನಿರಂತರ ಹೋರಾಟದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡಿರುವ ಕಠಿಣ ಕೃಷಿ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ, ಎಂಎಸ್ಪಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಸಹ ನಮ್ಮ ರೈತರ ಹಕ್ಕಾಗಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿಲ್ಲ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ರೈತರು ಕೃಷಿ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ರದ್ದುಪಡಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಎಂಎಸ್ಪಿ ಮತ್ತು ಶಾಸನಬದ್ಧವಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಸಿ 2 + 50% ಸೂತ್ರದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಮಾಡುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿ ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶದ ಬಗ್ಗೆ ಬಜೆಟ್ ಸ್ಪಂದಿಸಲಿಲ್ಲ.
ಇಡೀ ಬಜೆಟ್ ಜನರಿಗೆ ಏನನ್ನೂ ಒದಗಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ತೀವ್ರ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಏನನ್ನೂ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ, ಆದಾಯ ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಬೆಂಬಲದ ಮೂಲಕ ತೀವ್ರ ಸಂಕಷ್ಟದಲ್ಲಿರುವ ಜನರಿಗೆ ನೇರ ಪರಿಹಾರವಿಲ್ಲ. ಇದು ಈ ಬಜೆಟ್ ಮೂಲಕ ಅದೇ ಜನ ವಿರೋಧಿ ವಿನಾಶಕಾರಿ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಮುಂದಕ್ಕೆ ಸಾಗಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಸಂಪೂರ್ಣ ಖಂಡನೆಗೆ ಅರ್ಹವಾಗಿದೆ.

ಇಂದ: ಫರೀದ್ ಉಮರಿ ಜಿಲ್ಲಾಧ್ಯಕ್ಷರು ವೆಲ್ಫೇರ್ ಪಾರ್ಟಿ ರಾಯಚೂರು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here